Saturday, April 15, 2006

Tanzania kila mtu analalamika!

Kwa mujibu wa kamusi ya Kiswahili Sanifu ya Oxford toleo la pili,neno 'lalamika' linamaanisha kutoridhika na jambo fulani,au numg'unika.

Katika jamii,hutokea kuwa na watu ambao kulalamika ni silika yao.Watu wa aina hii ulalamika kwa kila jambo,kwao kila kitu hawaridhiki nacho.Hii ni tabia mbaya isiyo jenga.
Kulalamika si kubaya iwapo jambo linalolalamikiwa ni la msingi na anayelalamika kachukua hatua zote lakini kashindwa na hivyo ni muafaka kwa ngazi inayofuata.
Kulalamika tu hakusaidiii sana na hususan anayelalamika ikiwa ana uwezo wa kuondoa kero au tatizo na anaonekana hakuna jitihada zozote anazofanya ili kuepukana nalo na itokeapo kuwa ni kiongozi inakera sana.
Inavyoonekana, jamii ya Watanzania ni mabingwa wa kulia na kulalamika, na imefika hatua haijulikani nani analalamika na anamlalamikia nani na nani ni mtekelezaji,
Katika kuandika makala hii nimekumbuka hadithi niliyoadithiwa na rafiki yangu wakati wa Uchaguzi Mkuu wa rais,wabunge na madiwani,kulikuwa na mtoto analia na ilipoulizwa kulikoni mtoto analia mama yake alijibu kuwa ni ccm, na alipoulizwa ccm wamefanya nini ,yule mama alijibu kuwa shida zote nchi hii zinaletwa na ccm.baadaye ilikuja kujulikana kuwa yule mtoto anatabia ya kuzurura hovyo na mama yake alikuwa amemzuia asiende kwa shangazi yake na hivyo abaki nyumbani,sasa zile lawama kwa ccm zinakujaje?
kila mtu anapenda kulalamika na kutotimiza wajibu wake.
Siku moja nikiwa likizo kijijini Bukoba, mzee mmoja alianza kulalamika kuwa fedha zao za kijiji zinaliwa,Mzee aliopoulizwa fedha zipi? Naye alijibu "tunazochanga" Alipoulizwa alikuwa amechanga sh ngapi,jibu lilikuwa yeye hakuchanga lakini wenzake walichanga!Hii ndiyo jamii ya Watanzania wepesi wa kulalamika pasipo kutimiza wajibu na kila mtu anafikiri mwenzake ndiye atatimiza wajibu.
Kwa kuwa viongozi ni zao la jamii, inaonekana nao wamekuwa ni viongozi wa kulalamika!Hivi majuzi nilishangaa kumwona Rita Mlaki naibu waziri wa Ardhi na Nyumba na Maendeleo ya Makazi alipokuwa nakagua ghorofa zinazodiwa kujengwa Masaki pasipokuwa naa kibali.
Kilichonishangaza ni kumsikia Naibu Waziri akilalamika akisema '' Huyu mtu lazima achukuliwe hatua na kama wizara itashindwa,basi suala hili itabidi alipeleke kwa Waziri Mkuu!"
Si hivyo hivyo tu amekaririwa huko mkoani Kilimanjaro baada ya kupokea malalamiko ya wananchi ambao walikuwa wanamlalamikia mwekezaji ambaye anaonekana kukiuka masharti ya shamba alilokkodishwa na wanaushirika, naibu Waziri aliahidi kulishughulia swala hilo haraka na kama atshindwa basi angelipeleka kwa rais!
Napata shida kumuelewa waziri anayeamua kushughulikia jambo wakati akiwa na dhana ya kushindwa kishwani mwake na kuwa mkombozi ni rais,kiongozi kama huyu anakuwa ameshindwa hata kabla hajaanza kutatua tatizo husika,ni vyema viongozi wakajenga dhana ya ushindi vichwani mwao.
Kutojiamini ni ugojwa ambao haujenge uthubutu,hifanya jamii kuganda na hivyo kuwa kikwazo kwa maendeleo.Inakuwa mbaya ugonjwa wa namna hiyo unapokuwa umewashika viongozi wetu.
Miaka ya nyuma niliwahi kusoma katika gazeti moja hapa nchini,mahojiano ya ya aliyekuwa katibu mkuu wa rais awamu ya kwanza ndugu Timoth Apiyo akilalamika kuwa pensheni anayopata haitoshi kabisa,hivyo anaishi kwa taabu.Kilichinishangaza si kwamba pensheni haitoshi,bali ni kujiuliza, je, ni kwa wakati gani pensheni imeonekana haitoshi?
Kiongozi huyu alikuwa na nafasi kubwa ya kuweza kubadilisha maisha ya wastaafu lakini akiwa madarakani hakuliona hilo,kama yeye alishindwa kufanya mabadiliko anatarajia nani atekeleze hayo?
Juzi pia Naibu Waziri wa Fedha ndugu Mustapha Mkulo amekaririwa na vyombo vya habari akizitaka taasisi zinazojihusisha na mafao ya uzeeni ,kwani hayaendani na wakati, Mkulo kabla ya kustaafu alikuwa mkurugenzi mkuu wa NSSF na alikuwa na nafasi nzuri kufanya hayo anayoyapendekeza hivi leo.Swali la kujiuliza ni kuwa ,je, hivi baada ya kustaafu ndipo alipogundua kuwa mafao ya uzeeni hayatoshi?
Tunatakiwa kuwa na viongozi wenye visheni,wanaoona mbali, wasioangalia maslahi binafsi kwanza kabla ya kuangalia ya wengine ,kwa sababu hayo wanayoyaona yamekuwepo na yamekuwa yakilalamikiwa na wadau kwa muda mrefu.
Naye Waziri wa Usalama wa Raia,Harith Bakari Mwapachu,alikaririwa na vyombo vya habari akilalamika msongamano wa mahabusu na kuahidi kuwa itabidi awasiliane na waziri wa Sheria na Mambo ya Katiba ili kuzipitia na kuzirekebisha sheria na taratibu .
Swali la kujiuliza; je,yeye alivyokuwa Waziri wa Sheria na Katiba kwa miaka 10 chini ya awamu ya tatu,tatizo hili hakuliona? Mbona malalamiko na mapendekezo hayo yamekuwepo kwa kipindi kirefu hko nyuma! Hivi ndivyo viongozi wetu walivyo.
Orodha ya viongozi walalamishi ni ndefu,Mbunge wa Igagula,Tatu Ntimizi,amekaririwa akisema kuwa ingawa amestaafu upoli miaka kadha iliyopita,hajapata marurupu yake,kwa madai kuwa hakufaulu somo la Kiswahili kigumu wakati alipokuwa mtumishi katika Jeshi la polisi .
Ntimizi alikuwa naibu Waziri katika awamu ya Tatu, kwa muda mrefu aliokuwa naibu waziri alijua fika kuwa baadhi ya kada za watumishi serikalini hutahiniwa katika somo hilo na watumishi wengi wamekuwa wakilalamika juu ya utaratibu huo.
Swali la kujiuliza ni kwamba alipokuwa naibu waziri alifanya jitihada gani kurekebisha utaratibu huo? au ndiyo mwenye shibe hamjui mwenye njaa?
Naye Mbunge wa jimbo la Kisarawe mkoani Pwani ,Athuman Janguo,hakuwa nyuma ,amekaririwa na nyombo vya habari nyuma akisema kuwa ingawa aliwahi kuwa katibu mkuu wa wizara,alipokwenda kufuatilia pensheni,vijana wa Idara ya pensheni walimtaka aonyeshe barua ya uteuzi kuthibitisha kuwa aliwahi kushika madaraka hayo makubwa.
Janguo anasahau kuwa utaratibu huo umekuwepo muda mrefu na haukuanzishwa hivi leo.alipokuwa katibu mkuu wangapi walikwamishwa na yeye akiwataka kutimiza utaratibu huo,
Janguo aelewe kuwa tatizo si vijana aliowakuta pale Idara ya Pensheni,tatizo ni sheria na taratibu walizoziacha wao.Laiti wangezibadilisha enzi zao wasingezikuta,na ni vyema aelewe kuwa sheria zikifuatwa vizuri hazibagui kuwa huyu alikuwa katibu mkuu,mkurugenzi,karani au mhudumu.
Uhuru wa vyombo vya habari na mageuzi katika sekta ya mawasiliano ,vimesaidia sana kuwaelewa viongozi wao,lakini nichokuwa na uhakika nacho ni; je, viongozi nao wanawaelewa wananchi wao?
Ni maoni yangu kuwa viongozi wasituaminishe kuwa rais wetu ni wa miujiza,kwamba ni rais anayejua yote na kuweza yote na hivyo ni lazima kila kitu kipelekwe kwake, kuna mambo yanaweza kushughulikiwa na kutekelezwa na mtu binafsi,kiongozi wa kitongoji,kijiji,kata,tarafa,wilaya.mkoa,wizara,taasisi,sekta,idara n.k hakuna sababu kwa kila kitu kukimbiza kwa rais.
Mwezi uliopita ,nilishangaa na kustuka niliposoma kichwa cha habari cha gazeti moja kikisema wabunge kumuona Rais Kikwete ili asaidie makandarasi wazerndo,
Habari yenyewe ilieleza kuwa,Mjumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Miundombino ya Bunge,Getrude Mongelle,ameshauri waonane haraka na Rais Kikwete ili aweke msukumo wa makusudi utakaosaidia kuwainua makandarasi wazarendo.Alisema haikubaliki kuona kampuni za kigeni zinakamata asilimia 80 mpaka 90 za ukandarasi nchini .
Kilichonishangaza si kilio cha wabunge,la hasha,kwani natambua umuhimu kiuchumi kama kazi hizo zingefanywa na wakandarasi wazarendo pesa hiyo ingebaki hapa nchini na faida nyingine nyingi ambazo si madhumuni ya makala hii hivi leo.
Najiuliza,hivi kutunga sheria na taratibu za kuwezesha kuwainua makandarasi wazarendo kunahitajika nguvu ya rais? Je, viongozi waliopewa dhamana na madaraka ya kusimamia hawalioni hlio?
Nakama rais analiona kuwa ni tatizo lakini viongozi wanaowajibika kulishughulikia hawawezi mpaka wapate msukumo wa rais,basi hapo kuna tatizo.Aidha litakuwa siyo tatizo hata kama rais atakuwa ameshinikiza litekelezwe,au viongozi hao hawapaswi kushika dhamana hizo walizo nazo,tunatakiwa kuongea lugha moja katika kushughulika matatizo ya yetu, na kila mmoja atimize wajibu wake na Tanzania yenye neema itawezekana,
Makala hii imetoka katika gazeti la Tanzania daima la 13 April 2006, ambapo uwa naandika makala mbali mbali ,imeandaliwa na Innocent M.Kahwa,innokahwa@yahoo.com

13 Comments:

Blogger mwandani said...

Makala safi sana. Saa nyingine madaraka yanasahaulisha watu, yanalevya mpaka watoke kitini ndio hujua adha za wananchi. Inabidi watu wenye dhamana ya uongozi kushughulikia adha hizo badala ya kulalamika pale yanapowakuta wao.

9:58 PM  
Blogger innocent said...

Ahsante sana, ndo najifunza kutumia blogu, baada ya kusoma makala za Ndesanjo, nimekuwa naandika makala katika Tanzania daima,kwahiyo nitakuwa naziweka katika blogu,kadri nitakavyo pata ujuzi nitaboresha blugu yangu

12:53 AM  
Blogger kipogo said...

Ali Kipogo,
Na yote haya halafu watanzania watawachagua tena hao hao sijui kwa sura na haiba zao? au kwa sababu majina ya viongozi yabaki hayohayo tu?
Ni wananchi ,kila baada ya miaka mitano , waweze kuleta tofauti Rais hawezi kuwafukuza kwani wamemsaidia kwa njia moja au nyengine kukikwaa kiti. Tuamken!

11:44 PM  
Blogger kipogo said...

tujifunze tusiwachague tena aina hiyo!!!!!!!!

12:08 AM  
Anonymous Anonymous said...

Hello dear mwombaji Mimi ni Mheshimiwa Stephen Brown kwa jina na i ni mmiliki wa Trust Fedha World Loan Company. Kwa heshima ya matendo yangu kubwa, mimi itabidi kama wewe kujua kwamba i kutoa kila aina ya mkopo unaweza milele kufikiria katika tu kiwango cha riba ya 3%. Harakisha sasa na kuomba kwa ajili ya mkopo wako haraka ili tuweze kupata mkopo wako mbio. Wasiliana nasi leo saa: trustfunds402@yahoo.com Omba kwa ajili ya mkopo wako leo na kupata hivyo kwa haraka kama unataka hivyo. * STEPHEN BROWN *

1:10 PM  
Anonymous Anonymous said...

Hello dear mwombaji Mimi ni Mheshimiwa Stephen Brown kwa jina na i ni mmiliki wa Trust Fedha World Loan Company. Kwa heshima ya matendo yangu kubwa, mimi itabidi kama wewe kujua kwamba i kutoa kila aina ya mkopo unaweza milele kufikiria katika tu kiwango cha riba ya 3%. Harakisha sasa na kuomba kwa ajili ya mkopo wako haraka ili tuweze kupata mkopo wako mbio. Wasiliana nasi leo saa: trustfunds402@yahoo.com Omba kwa ajili ya mkopo wako leo na kupata hivyo kwa haraka kama unataka hivyo. * STEPHEN BROWN *

1:41 PM  
Anonymous Anonymous said...

Hello dear mwombaji Mimi ni Mheshimiwa Stephen Brown kwa jina na i ni mmiliki wa Trust Fedha World Loan Company. Kwa heshima ya matendo yangu kubwa, mimi itabidi kama wewe kujua kwamba i kutoa kila aina ya mkopo unaweza milele kufikiria katika tu kiwango cha riba ya 3%. Harakisha sasa na kuomba kwa ajili ya mkopo wako haraka ili tuweze kupata mkopo wako mbio. Wasiliana nasi leo saa: trustfunds402@yahoo.com Omba kwa ajili ya mkopo wako leo na kupata hivyo kwa haraka kama unataka hivyo. * STEPHEN BROWN *

1:42 PM  
Anonymous Anonymous said...

Hello dear mwombaji Mimi ni Mheshimiwa Stephen Brown kwa jina na i ni mmiliki wa Trust Fedha World Loan Company. Kwa heshima ya matendo yangu kubwa, mimi itabidi kama wewe kujua kwamba i kutoa kila aina ya mkopo unaweza milele kufikiria katika tu kiwango cha riba ya 3%. Harakisha sasa na kuomba kwa ajili ya mkopo wako haraka ili tuweze kupata mkopo wako mbio. Wasiliana nasi leo saa: trustfunds402@yahoo.com Omba kwa ajili ya mkopo wako leo na kupata hivyo kwa haraka kama unataka hivyo. * STEPHEN BROWN *

2:06 PM  
Blogger Unknown said...

This comment has been removed by the author.

2:21 AM  
Blogger Alfred Kohi said...

Hongera sana Inno kwa maelezo mazuri...Alfred Kohi

2:23 AM  
Blogger Smith Jones said...

ATTENTION ATTENTION ATTENTION

Mimi ni Mheshimiwa Smith Jones Alpha Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni binafsi mkopo, sisi kutoa mkopo kwa kiwango cha chini sana maslahi ya 1.5%. kama una kukataliwa na makampuni mengine mkopo, taasisi za fedha, Benki, kuangalia tena sisi ni hapa kukusaidia kutatua tatizo hilo yako haraka. sisi kutoa kila aina ya mikopo kama vile mikopo elimu, mikopo ya biashara, mkopo nyumbani, Kilimo mkopo, mkopo kibinafsi, Auto mikopo na sababu nyingine nzuri, kama vile ukitaka kuanzisha biashara, kampuni yetu inaweza kusaidia kwa mkopo. Sisi pia kutoa mikopo kutoka 5,000 - 2,000,000,000.Ruble, Dinar, Dola, Euro, na paundi, kwa kiwango cha 1.5%. Muda wa miaka 1- 50 kutegemea na kiasi unahitaji kama mkopo na wakati unahitaji kulipa nyuma. mkopo wetu imara ni kuwa nyuma na kuungwa mkono na Umoja wa Mataifa, kwamba ni kwa nini sisi tu kupata 1.5% kama kiwango cha maslahi yetu si kama taasisi nyingine za fedha kwamba anapata 2%, 3% au hata 5% kutoka clients.Get yao nyuma na sisi kwa habari zaidi kupitia barua pepe yetu: smithjonesloanfirm@gmail.com.

Regards, MR SMITH ALPHA JONES.

7:29 AM  
Blogger Unknown said...

We Offers Financial Consulting To Client, Companies Seeking Debt / Loan Financing And Seeking For Working Capital To Start A New Business Or To Expand Existing Business. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: SuiteCapitals@gmail.com ( SuiteCapitals@post.com )

Do You Need A Loan To Consolidate Your Debt At 1.0%? Or A Personal Loans * Business Loans etc. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: SuiteCapitals@gmail.com ( SuiteCapitals@post.com )

We Have Loan Programs Tailored For Any Profile And You've Come To The Right Place To Satisfy Your Business Needs. If Your Company Or You Know Of Any Company With Viable Projects / Proposals That Needs Financing, Kindly Write Us With The Loan Requirement. Please, Contact Us For More Information: SuiteCapitals@gmail.com ( SuiteCapitals@post.com )

Do You Need A Loan To Consolidate Your Debt At 1.0%? Or A Personal Loans * Business Loans etc. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: SuiteCapitals@gmail.com ( SuiteCapitals@post.com )

We Offers Financial Consulting To Client, Companies Seeking Debt / Loan Financing And Seeking For Working Capital To Start A New Business Or To Expand Existing Business. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: SuiteCapitals@gmail.com ( SuiteCapitals@post.com )

Kindly write us back with the loan information;
- Complete Name:
- Loan amount needed:
- Loan Duration:
- Purpose of loan:
- City / Country:
- Telephone:
- How Did You Hear About Us:

Do You Need A Loan To Consolidate Your Debt At 1.0%? Or A Personal Loans * Business Loans etc. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: SuiteCapitals@gmail.com ( SuiteCapitals@post.com )

We Offers Financial Consulting To Client, Companies Seeking Debt / Loan Financing And Seeking For Working Capital To Start A New Business Or To Expand Existing Business. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: SuiteCapitals@gmail.com ( SuiteCapitals@post.com )

9:26 AM  
Blogger Unknown said...

Are You A Business Man Or Woman? Are You In Any Financial Mess Or Do You Need Funds To Start Up Your Own Business? Do You Need A Loan To Start A Nice Small Scale And Medium Business? Do You Have A Low Credit Score And You Are Finding It Hard To Obtain Capital Loan From Local Banks And Other Financial Institutes?. - Intermediaries / Consultants / Brokers Are Welcome To Bring Their Clients And Are 100% Protected. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: CYSCredits@Post.com ( CYSCredits@Asia.com )

We Like To Inform You That Our Main Goals Are To Help Companies And Entrepreneurs Raise Their Business To New Heights By Investing, Consulting And Raising Capital Without Bank Lending. We Are Qualified In All Aspects Of Financing, Banks And Asset Based Lending. We Have The Ability To Handle All Aspects Of The Financial Needs And Challenges Of Our Clients, Including; Real Estate Investment And Any Other Large Variety Of Sectors That Need Financing. - Intermediaries / Consultants / Brokers Are Welcome To Bring Their Clients And Are 100% Protected. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: CYSCredits@Post.com ( CYSCredits@Asia.com )

WE OFFER ALL KIND OF LOANS - APPLY FOR AFFORDABLE LOANS.

Do You Need A Loan To Consolidate Your Debt At 1.0%? Or A Personal Loans * Business Loans etc. - Intermediaries / Consultants / Brokers Are Welcome To Bring Their Clients And Are 100% Protected. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: CYSCredits@Post.com ( CYSCredits@Asia.com )

- Complete Name:
- Loan amount needed:
- Loan Duration:
- Purpose of loan:
- City / Country:
- Telephone:
- How Did You Hear About Us:

Do You Need A Loan To Consolidate Your Debt At 1.0%? Or A Personal Loans * Business Loans etc. We Offers Financial Consulting To Client, Companies Seeking Debt / Loan Financing And Seeking For Working Capital To Start A New Business Or To Expand Existing Business. Intermediaries / Consultants / Brokers Are Welcome To Bring Their Clients And Are 100% Protected. Interested Parties Should Contact Us For More Information Through Via E-mail: CYSCredits@Post.com ( CYSCredits@Asia.com )

9:26 AM  

Post a Comment

<< Home